Bài 1: Công ty Hoàng Long có tình hình sản xuất và tiêu thụ sản phẩm A trong năm N như sau: (ĐVT: 1.000đ)
Yêu cầu:
Giải: 1.
S = P x Q = 400 x 2500 = 1.000.000
V = v x Q = 150 x 2.500 = 375.000
RV = V / S = 375.000 / 1.000.000 = 37,5%
CM = (P – v) x Q = (400 – 150) x 2.500 = 625.000 Or: CM = S – V = 1.000.000 – 375.000 = 625.000
Rcm = CM / S = (P – v) / P = (400 – 150) / 400 = 0,625 = 62,5%
Y = S – V – F = CM – F = 625.000 – 400.000 = 225.000
Ý nghĩa: Nếu doanh thu tăng 1% thì lợi nhuận tăng 2,78%, nghĩa là tốc độ tăng lợi nhận gấp 2,78 lần tăng doanh thu.
SBE = P x QBE = 400 x 1600 = 640.000
RMS = MS / S = 360.000 / 1.000.000 = 36% Bài 2: Có tài liệu về việc kinh doanh 3 loại sản phẩm X, Y, Z của một doanh nghiệp như sau: (ĐVT: triệu đồng) Chỉ tiêu Sản phẩm X Sản phẩm Y Sản phẩm Z Toàn doanh nghiệp Số tiền Tỷ lệ (%) Số tiền Tỷ lệ (%) Số tiền Tỷ lệ (%) Số tiền Tỷ lệ (%) Doanh thu 120.000 100% 180.000 100% 100.000 100% 400.000 100% (-) Biến phí 72.000 60% 126.000 70% 50.000 50% 248.000 62% Số dư đảm phí 48.000 40% 54.000 30% 50.000 50% 152.000 38% (-) Định phí 110.000 Lợi nhuận 42.000 Yêu cầu:
Giải: 1. Kết cấu từng loại sản phẩm: – Doanh thu sản phẩm X chiếm tỷ trọng 30% – Doanh thu sản phẩm Y chiếm tỷ trọng 45% – Doanh thu sản phẩm Z chiếm tỷ trọng 25% 2. Xác định tỷ lệ SDĐP bình quân theo kết cấu sản phẩm: Rcmbq = 40% x 30% + 30% x 45% + 50% x 25% = 38% 3. Xác định doanh thu hòa vốn toàn doanh nghiệp: – Doanh thu hòa vốn của doanh nghiệp = F / Rcmbq = 110.000 / 38% = 289.474 – Số dư an toàn: MS = S – SBE = 400.000 – 289.474 = 110.526 4. Xác định doanh thu hòa vốn của từng loại sản phẩm: – Doanh thu hòa vốn của sản phẩm X: = 289.474 x 30% = 86.842 – Doanh thu hòa vốn của sản phẩm Y: = 289.474 x 45% = 130.263 – Doanh thu hòa vốn của sản phẩm Z: = 289.474 x 25% = 72.369 5. Với kết cấu sản phẩm đã thay đổi, ta có: Chỉ tiêu Sản phẩm X Sản phẩm Y Sản phẩm Z Toàn doanh nghiệp Số tiền Tỷ lệ (%) Số tiền Tỷ lệ (%) Số tiền Tỷ lệ (%) Số tiền Tỷ lệ (%) Doanh thu 140.000 100% 100.000 100% 160.000 100% 400.000 100% (-) Biến phí 84.000 60% 70.000 70% 80.000 50% 234.000 58,5% SDĐP 56.000 40% 30.000 30% 80.000 50% 166.000 41,5% (-) Định phí 110.000 Lợi nhuận 56.000 Vậy lợi nhuận đã tăng đến 56.000 triệu đồng, nghĩa là tăng thêm 14.000 triệu đồng như mong đợi. 6. Xác định tỷ lệ SDĐP bình quân, doanh thu hòa vốn của toàn doanh nghiệp và doanh thu hòa vốn của từng loại sản phẩm theo kết cấu sản phẩm mới. – Tỷ lệ SDĐP bình quân toàn doanh nghiệp sau khi thay đổi kết cấu hàng bán: \= 40% x 35% + 30% x 25% + 50% x 40% = 41,5% – Doanh thu hòa vốn của doanh nghiệp: \= 110.000 / 41,5% = 265.060 – Số dư an toàn = 400.000 – 265.060 = 134.940 – Doanh thu hòa vốn của từng loại sản phẩm + Doanh thu hòa vốn của sản phẩm X: = 265.060 x 35% = 92.771 + Doanh thu hòa vốn của sản phẩm Y: = 265.060 x 25% = 66.265 + Doanh thu hòa vốn của sản phẩm Z: = 265.060 x 40% = 106.024 Tóm lại, do doanh nghiệp thay đổi kết cấu hàng bán, mà cụ thể là tăng tỷ trọng doanh thu sản phẩm Z, tăng tỷ trọng doanh thu sản phẩm X và giảm doanh thu sản phẩm Y đã làm tỷ lệ SDĐP bình quân tăng 3,5% (từ 38% lên 41,5%), nên lợi nhuận tăng thêm 14.000 triệu đồng. Mặt khác, do tỷ lệ SDĐP bình quân tăng nên doanh thu hòa vốn giảm và số dư an toàn tăng lên. |